Xây dựng, hoàn công

Có hoàn công, cấp sổ đỏ nhà bị xây dựng sai phép không?

Có hoàn công, cấp sổ đỏ nhà bị xây dựng sai phép không?

Hoàn công là ghi nhận thông tin tài sản có trên đất (nhà mới xây) vào Giấy chứng nhận. Nhiều trường hợp người mua đất “lỡ” tự ý xây nhà sai giấy phép “một chút”, đến lúc đăng ký nhà xin hoàn công và cấp sổ đỏ thì không làm được.

Xây lán trại trên đất nông nghiệp giao khoán có vi phạm không?

Xây lán trại trên đất nông nghiệp giao khoán có vi phạm không?

Hỏi: Gia đình tôi nhận đất giao khoán của Công ty Cà phê Ea Tiêu. Trong quá trình canh tác, gia đình tôi có xây một kho chứa nông cụ, nông sản trên khu đất này. Kho rộng 3x4m, xây bằng gạch và lợp mái tôn.

Xây nhà không phép sẽ bị xử phạt như thế nào?

Xây nhà không phép sẽ bị xử phạt như thế nào?

Hỏi: Gia đình tôi có một mảnh đất tại Khu đô thị Việt Hưng, Hà Nội. Nay chúng tôi dự định xây nhà 3 tầng.

Có được phép mở cửa sổ ra phía ngõ đi chung không?

Có được phép mở cửa sổ ra phía ngõ đi chung không?

Hỏi: Ngôi nhà tôi đang ở nằm trong ngõ, giờ tôi định mở cửa sổ ra ngõ đi chung của các hộ ở phía sau nhà. Con ngõ này rộng khoảng 2m...

Xây nhà không phép sẽ bị xử phạt như thế nào?

Xây nhà không phép sẽ bị xử phạt như thế nào?

Hỏi: Gia đình tôi có một mảnh đất tại Khu đô thị Việt Hưng, Hà Nội. Nay chúng tôi dự định xây nhà 3 tầng. Khu vực này thuộc diện phải xin giấy phép xây dựng nhưng nếu gia đình tôi cứ tiến hành xây nhà

Khi nào dự án phải lập quy hoạch 1/500?

Khi nào dự án phải lập quy hoạch 1/500?

Hỏi: Địa phương chỗ tôi sinh sống chuẩn bị lập dự án khu dân cư có tổng diện tích khảng 1,5 ha. Hiện khu vực lập dự án đã có quy hoạch chung.

Hợp thức hóa nhà xây không phép

Hợp thức hóa nhà xây không phép

Hỏi: Năm 2007 tôi có xây dựng nhà không phép (4x11,5m) trên đất nông nghiệp chung sổ đỏ với chủ tại KP8, P.Hiệp Bình Chánh, Q.Thủ Đức, Tp.HCM. Nhà thuộc khu quy hoạch dân cư ổn định, không tranh chấp

Được cho phép xây nhà mấy tầng trong khu quy hoạch?

Được cho phép xây nhà mấy tầng trong khu quy hoạch?

Hỏi: Tôi đang dự đinh xây nhà trên miếng đất nằm trong khu quy hoạch nhưng lại không biết về những quy định cụ thể yêu cầu số tầng cho phép là bao nhiêu.

Có được vay vốn hỗ trợ xây nhà trên đất ở tại xã?

Có được vay vốn hỗ trợ xây nhà trên đất ở tại xã?

Hỏi: Vợ chồng tôi có hộ khẩu thường trú tại phường 2, thành phố Bến Tre, tỉnh Bến Tre. Tuy nhiên thửa đất chúng tôi định xây dựng nhà lại nằm ở xã Mỹ Thạnh An. Vậy chúng tôi có được vay vốn hỗ trợ nhà ở theo Thông tư số 17/2014/TT-BXD hay không?

Quy định về sửa chữa và xây dựng nhà ở

Quy định về sửa chữa và xây dựng nhà ở

Hỏi: Tôi có căn nhà ở phường Linh Tây, quận Thủ Đức, đã xuống cấp nên tháng 11/2014 tôi làm đơn xin phép UBND phường sửa chữa căn nhà với nội dung nâng nền, thay ván, nâng mái, thay các loại cửa... Đơn của tôi đã được UBND phường chấp nhận.

Mức phạt khi xây dựng nhà sai phép?

Mức phạt khi xây dựng nhà sai phép?

Theo giấy phép xây dựng tôi được cấp, tôi được phép xây ngôi nhà một trệt và một gác kiểu chuồng cu phía trên. Tuy nhiên sau đó tôi thay đổi ý định, muốn tăng mật độ xây dựng và đã nộp lại hồ sơ để được điều chỉnh giấy phép.

Có được sửa đổi mẫu thiết kế với nhà nằm trong dự án không?

Có được sửa đổi mẫu thiết kế với nhà nằm trong dự án không?

Khi đã mua nhà thuộc dự án thiết kế đã được phê duyệt theo mẫu thì phải xây dựng theo đúng mẫu thiết kế đã được phê duyệt.

Trước khi thi công có bắt buộc phải ký, đóng dấu bản vẽ?

Trước khi thi công có bắt buộc phải ký, đóng dấu bản vẽ?

Hỏi: Xin hỏi bản vẽ thiết kế trước khi phát hành để thi công có cần phải xin chữ ký và đóng dấu phê duyệt không? Nếu cần thì phải thực hiện theo hướng dẫn nào? Ông Dương Công Hiếu (tỉnh Lạng Sơn)

Có cần lập tổ xây dựng kế hoạch khi lựa chọn nhà thầu không?

Có cần lập tổ xây dựng kế hoạch khi lựa chọn nhà thầu không?

Hỏi: Điều 76, Điều 78 Luật Đấu thầu có quy định nhiệm vụ của tổ chuyên gia và tổ thẩm định đấu thầu, tuy nhiên lại không thấy đề cập đến việc xây dựng kế hoạch lựa chọn nhà thầu và hồ sơ mời thầu.

Nhà thầu ủy quyền thi công cho chi nhánh có được không?

Nhà thầu ủy quyền thi công cho chi nhánh có được không?

Hỏi: Xin hỏi, nếu công ty A trúng thầu công trình xây dựng thì có được ủy quyền hoặc giao khoán cho chi nhánh (hạch toán phụ thuộc) mua vật tư, thuê nhân công và thi công hay không?

Thay đổi thiết kế bên trong công trình có bị coi xây dựng sai phép?

Thay đổi thiết kế bên trong công trình có bị coi xây dựng sai phép?

Hỏi: Ông Đoàn Văn Đính (Tp.HCM) được cấp phép xây dựng nhà ở riêng lẻ. Theo giấy phép xây dựng, sảnh cầu thang có chừa ra một khoảng 2,2m2 để nhìn xuống tiểu cảnh tầng trệt, nhưng khi thi công ông đã xây kín lại. Cơ quan có thẩm quyền kiểm tra, xử ph...

Vì sao các chủ đầu tư thích khoe mật độ xây dựng của dự án?

Vì sao các chủ đầu tư thích khoe mật độ xây dựng của dự án?

Hỏi: Trong bản giới thiệu dự án, các chủ đầu tư thường "khoe" rằng mật độ xây dựng của mình rất thấp, rất hấp dẫn. Xin hỏi mật độ xây dựng là gì mà các chủ dự án lại thích khoe như vậy?

Khi nào chủ đầu tư dự án được tự duyệt bản vẽ thi công?

Khi nào chủ đầu tư dự án được tự duyệt bản vẽ thi công?

Hỏi: Điều 4, mục 4 Nghị định số 46/2015/NĐ-CP ngày 12/5/2015 có nêu quy định: "Chủ đầu tư được quyền tự thực hiện các hoạt động xây dựng nếu đủ điều kiện năng lực theo quy định của pháp luật".

Những trường hợp không được gia hạn giấy phép xây dựng

Những trường hợp không được gia hạn giấy phép xây dựng

Nếu công trình xây dựng chưa khởi công trong khi giấy phép xây dựng sắp hết hiệu lực thì chủ công trình có thể gia hạn giấy phép xây dựng.

Xây dựng tuyến đường bộ ven biển tỉnh Thái Bình

Xây dựng tuyến đường bộ ven biển tỉnh Thái Bình

- Thủ tướng Chính phủ vừa phê duyệt chủ trương đầu tư Dự án đầu tư xây dựng tuyến đường bộ ven biển tỉnh Thái Bình.